இலங்கையின் அடிப்படைத் தேவைகளைப் பூர்த்தி செய்ய வேண்டும் – அமைச்சர் ஜெய்சங்கர்

நாடாளுமன்ற மழைக்கால கூட்டத்தொடரின் இரண்டாவது நாளான இன்று மத்திய நிதியமைச்சர் நிர்மலா சீதாராமன் மற்றும் வெளியுறவுத்துறை அமைச்சர் ஜெய்சங்கர் தலைமையில் கூட்டம் நடைபெற்றது. ஆனால், மத்திய நிதியமைச்சர் நிர்மலா சீதாராமன் கூட்டத்தில் பங்கேற்க முடியவில்லை. ஜெய்சங்கர் அவள் வராததற்கு மன்னிப்பு கேட்டு கூட்டத்திற்கு தலைமை தாங்கினார்.

அப்போது பேசியவர் அனைத்து கட்சியும் சேருமாறு கேட்டுக் கொள்ள நாங்கள் முயற்சி எடுத்ததற்குக் காரணம், இது ஒரு மிகக் கடுமையான நெருக்கடியாகும், மேலும் இலங்கையில் நாம் பார்ப்பது பல வழிகளில் முன்னோடி இல்லாத சூழ்நிலையாகும் என்று மத்திய அமைச்சர் கூறினார்.

இந்தியாவிற்கும் இலங்கைக்கும் இடையிலான ஒப்பீடு குறித்து பேசுகையில் இலங்கையின் சூழல் போல் இந்தியாவிலும் ஒரு நிலை ஏற்படலாம் என்று மக்கள் பேசுவதை  நாங்கள் கண்டோம் என்று கூறினார்.

இலங்கை சுதந்திரமடைந்த பின்னர் மிக மோசமான பொருளாதார நெருக்கடியை எதிர்கொண்டுள்ளது. பொருளாதாரத்தை காப்பாற்ற அரசு தவறியதால் நாட்டு மக்கள் கடும் கோபத்தில் உள்ளனர். எரிபொருள் தட்டுப்பாடு மற்றும் அத்தியாவசியப் பொருட்களின் விலை உயர்வால் மக்கள் வீதிக்கு வந்துள்ளனர். இந்த கிளர்ச்சியானது ஜனாதிபதி கோட்டாபய ராஜபக்ஷவை நாட்டை விட்டு வெளியேறி பதவி விலகும் நிலைக்கு தள்ளப்பட்டுள்ளது.

இலங்கை பாராளுமன்றம் புதிய ஜனாதிபதியை தேர்வு  செய்வதற்கு தயாராகி வரும் நிலையில், மூன்று வேட்பாளர்கள் இன்று வேட்புமனு தாக்கல் செய்தனர். 22 மில்லியன் மக்கள் தொகை கொண்ட தீவு தேசத்திற்கு அதன் அடிப்படைத் தேவைகளைப் பூர்த்தி செய்ய அடுத்த ஆறு மாதங்களில் சுமார் 5 பில்லியன் அமெரிக்க டாலர்கள் தேவைப்படுகிறது.

இலங்கை மிக மோசமான பொருளாதார நெருக்கடியை எதிர்கொண்டுள்ள நிலையில், இலங்கைக்கு எரிபொருள் மற்றும் ரேஷன் விநியோகத்தில் இந்தியா உதவி செய்து வருகிறது. கடந்த வாரம், ஜெய்சங்கர், இந்தியா இலங்கைக்கு 3.8 பில்லியன் அமெரிக்க டாலர்களை வழங்கியுள்ளது குறிப்பிட்டார். 

Leave a Reply

Your email address will not be published.