கடை இருக்கு… ஆனா கடைக்குள்ள ஆளாயே காணோமே… இது சுவிட்சர்லாந்து சூப்பர் மார்க்கெட்!

கொரோனாவுக்கு பிந்தைய உலகம் பல அதிரடி மாற்றங்களை சந்தித்து வரும் நிலையில், சுவிட்சர்லாந்து நாட்டில் ஏற்பட்டுள்ள இந்த புதிய மாற்றம் உலகளவில் வைரலாகியுள்ளது. அங்குள்ள ஒரு மினி சூப்பர் மார்க்கெட்டில், பணியாட்களே இல்லாமல் அனைத்தும் இயந்திரமயமாக்கப்பட்டுள்ளது.

“நாங்கள் கொரோனாவால் அவதிப்பட்ட காலத்தில் எங்களிடம் எந்த கடைகளும் இல்லை. இப்போது இதைப் பெறுவது சரியானது” என்று உள்ளூரைச் சேர்ந்த 31 வயதான எம்மா லுண்ட்க்விஸ்ட் கூறினார்.

புதிய பழங்கள் மற்றும் காய்கறிகளிலிருந்து உறைந்த மீட்பால்ஸ், மிருதுவான ரொட்டிகள் மற்றும் செதில் பார்கள் போன்ற ஸ்வீடிஷ் வீட்டுப் பொருட்கள் வரை அனைத்து மளிகைப் பொருட்களும் அங்கு உள்ளது. ஆனால் இங்கு ஊழியர்கள் அல்லது செக்அவுட்கள் இல்லை.

சூப்பர் மார்க்கெட்டின் செயலியைப் பயன்படுத்தி கதவுகளைத் திறக்கலாம். இது ஸ்வீடனின் வங்கிகளால் இயக்கப்படும் பாதுகாப்பான தேசிய அடையாள செயலியான BankID உடன் இணைந்து செயல்படுகிறது. பின்னர், உங்கள் ஸ்மார்ட்போனைப் பயன்படுத்தி பார்கோடுகளை ஸ்கேன் செய்யலாம் மற்றும் முன்பே பதிவுசெய்யப்பட்ட வங்கி அட்டைக்கு பில் தானாகவே வசூலிக்கப்படுகிறது.

ஸ்டோர்ஹோம் சார்ந்த இந்த ஸ்டார்ட் அப் 2018’ஆம் ஆண்டில் தொடங்கப்பட்டது. ஆனால் ஆரம்ப காலங்களில் லாபமில்லாமல் சிரமப்பட்டன.

ஆசியாவில் அலிபாபா உள்ளிட்ட பல நிறுவனங்கள் அதிக நகர்ப்புற இடங்களில் பணியாளர் இல்லாத கடைகளை சோதித்து வருகின்றன. அமேசான் அமெரிக்க நகரங்களிலும், இந்த மாதத்தில் இங்கிலாந்திலும் இதே போன்ற சூப்பர் மார்க்கெட்டுகளைத் திறந்துள்ளது. இது நீங்கள் வாங்கியதை எடுத்துச் செல்ல சென்சார்கள் மற்றும் கேமராக்களைப் பயன்படுத்துகிறது. எனவே சுய ஸ்கேனிங் கூட தேவையில்லை. நேரடித் தொடர்பால் கொரோனா ஏற்படும் அச்சம் இருப்பதால், இது போன்ற கடைகள் தற்போது அதிக வரவேற்பைப் பெற்றுள்ளது. இதனால் இந்த நிறுவனம் தற்போது 20 கடைகளைத் திறந்துள்ளது.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *